बौद्ध धर्माच्या मूल्यांचे प्रतीक, दक्षिण कोरियात डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांच्या पहिल्या पुतळ्याचे अनावरण.

कोरियन परंरेप्रमाणे बुद्ध जन्म दिनी (कोरियन लुनार कॅलेंडर नुसार), एका ऐतिहासिक घटनेत, दक्षिण कोरियाने डॉ. बी.आर. आंबेडकर यांचा पहिला पुतळा अनावरण केला. डॉ. आंबेडकर हे एक प्रसिद्ध भारतीय न्यायविद, अर्थशास्त्रज्ञ आणि समाज सुधारक होते, ज्यांनी भारतात बौद्ध धर्माच्या पुनरुज्जीवनात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. येओंगप्योंग, सेऊल येथील नवनिर्मित आणि प्रसिद्ध जेड बुद्ध विहारात हा अनावरण सोहळा संपन्न झाला, जो सिओलपासून 39 मिनिटे अंतरावर आहे.
के-पॉप आणि के-ड्रामासारख्या जागतिक सांस्कृतिक निर्यातीसाठी प्रसिद्ध असलेल्या दक्षिण कोरियाने त्यांच्या १७०० वर्षांपूर्वीच्या बौद्ध परंपरांचा आदर केला आहे, ज्याने देशाच्या चारित्र्याला मोठ्या प्रमाणात आकार दिला आहे. डॉ. आंबेडकरांच्या पुतळ्याचे अनावरण हे भारत आणि कोरिया यांच्यातील कायमस्वरूपी सांस्कृतिक आदान-प्रदानाचे प्रतीक आहे, जे बोधिधर्म, होएचो आणि महानंद यांच्यासारख्या प्राचीन विद्वानांपासून सुरू झाले आहे.
 भारतीय संविधानाचे मसुदा तयार करण्यातील त्यांच्या महत्त्वपूर्ण भूमिकेपलीकडे, डॉ. आंबेडकर हे जपान आणि कोरिया सारख्या बौद्ध राष्ट्रां मधील बौद्ध जगतात एक आधुनिक बोधिसत्त्व मानले जाऊ लागले आहेत. बौद्ध तत्त्वांनी प्रेरित न्याय, समानता, स्वातंत्र्य आणि बंधुत्वाच्या त्यांच्या दृष्टीने या देशांतील लोकांच्या हृदयात घर केले आहे.
जपानमध्ये डॉ. आंबेडकरांच्या पुतळ्याची स्थापना करण्याच्या आधीच्या प्रयत्नांपेक्षा, हा प्रयत्न सरकारी संस्थांद्वारे नव्हे तर स्थानिक भारतीय आणि कोरियन समुदायांच्या एकत्रित प्रयत्नांनी आणि दोन्ही बाजूंच्या बौद्ध भिक्षूंनी नेतृत्व केले. जेड बुद्ध विहाराने न केवळ डॉ. आंबेडकरांचा पुतळा उभार न्यास पुढाकार घेतला नाही तर कोरियातील पाहिले भारतीय बुद्ध विहार आणि आंबेडकर संशोधन केंद्राची स्थापना करण्यासाठी जमीनीचा दानही करण्याचे ठरविले. जेड टेम्पल कडून चोंग् धाम भंतेनि व तिथल्या ट्रस्ट मॅनेजमेंट मधील नामांकित मेंबर्स नीं पुढाकार घेतला.
डॉ. उपगुप्तो महाथेरो यांनी भारतात पुतळ्यासाठी निधी उभारणीचे नेतृत्व केले होते.
ही महत्त्वपूर्ण सांस्कृतिक आदान-प्रदानाची घटना नितीन साळवे यांच्या पंधरा वर्षांच्या अविरत प्रयत्नांचे फळ आहे, जे लंडन बिझनेस स्कूलचे एक नामांकित स्लोअन फेलो आहेत. डॉ. आंबेडकरांवरील त्यांची अटूट निष्ठा भारत आणि दक्षिण कोरियातील बौद्ध समुदायांमध्ये एक मजबूत सेतू निर्माण करण्यासाठी महत्त्वपूर्ण ठरली आहे. त्यांच्या प्रयत्नांना जोड देत, डॉंगबांग विद्यापीठाचे माजी कुलगुरू डॉ. ली ची रान यांनीही कोरियातील बौद्ध विहारांचे आणि त्यांच्या भारतीय समकक्षांमधील संबंध जोपासण्यात तितकीच महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे.
अनावरण सोहळ्याला दोन्ही देशांतील मान्यवर आणि व्यावसायिक नेते उपस्थित होते, ज्यामुळे डॉ. आंबेडकरांच्या समाजाला दिलेल्या योगदानाबद्दलचा खोलवर आदर आणि प्रशंसा प्रतिबिंबित झाली. भारतीय प्रतिनिधीमंडळात मा. खोलाप, माजी एसी एमएसईबी; डॉ. रोडे, सिद्धार्थ एज्युकेशन ट्रस्टचे मालक; मा. कांबळे; मा. पवार, लातूरचे नगरसेवक; वैभव बाबूराव आदमाने, प्रशिक इन्फ्रास्ट्रक्चरचे मालक ; डॉ. पलाश, प्रोफेसर, सेजोंग विद्यापीठ; मिस्टर मनीष वासनिक, कोरिया प्रमुख (एअर इंडिया); मधु वासनिक, योग शिक्षक; मिसेस रोडे,वॉर्डन, सिद्धार्थ हॉस्टेल्स, लातूरच्या ; डॉ. प्रियंका रोडे; आणि नितीन साळवे यांचा समावेश होता. अनावरण समारंभाचे नेतृत्व कोरियातील चोंग धाम भंतेजी ने केले, दोन्ही कोरियन भंतेनी महा प्रज्ञापारमिता सूत्र आणि बुद्धाच्या आशीर्वादाच्या सूत्रांचे कोरियनमध्ये पठण केले, तर डॉ. उपगुप्त महाथेरो यांचे मुख्य भाषण नितीन साळवे यांनी वाचले, आणि डॉ. जय सुंग, सीईओ, नेक्स्ट डेटा यांनी अनुवाद केला.
भारतीय बुद्ध विहाराची स्थापना आणि जमीन दान यांना दोन राष्ट्रांमधील सेतू म्हणून पाहिले जाते, जे परस्पर समज आणि सहकार्याला प्रोत्साहन देते. प्रतिसादात्मक हालचालीत, भारतीय बाजूने अजिंठा लेण्यांजवळ एका कोरियन बुद्ध विहारासाठी जमीन दान करण्याचे वचन दिले आहे, ज्यामुळे दोन्ही देशांमधील सांस्कृतिक आणि आध्यात्मिक बंध अधिक मजबूत होतील.
बुद्ध जन्म दिवशी (कोरियन लुनार कॅलेंडर नुसार) डॉ. आंबेडकरांच्या पुतळ्याचे अनावरण हे कोरिया आणि भारतातील सामाजिक-आर्थिक आदान-प्रदानातील एक महत्त्वपूर्ण टप्पा आहे, जे बौद्ध धर्माच्या सार्वत्रिक मूल्यांचे आणि समानता आणि सामाजिक न्यायासाठी लढा देणाऱ्या एका व्यक्तीच्या कायमच्या वारसाचे प्रतीक आहे.04:18 PM

news portal development company in india
marketmystique